HỘ CHIẾU CÓ THỜI HẠN LÀ BAO NHIÊU NĂM?

ho-chieu-1

Hộ chiếu có thời hạn là bao nhiêu năm?

Hộ chiếu phổ thông dành cho công dân việt nam hiện nay có thời hạn là bao nhiêu năm? Người cầm hộ chiếu này khi nhập cảnh tại cửa khẩu quốc tế phải qua lối đi thông thường.

Hộ chiếu phổ thông cấp trong nước và ở nước ngoài có hình thức, nội dung như nhau nhưng có ký hiệu khác nhau.

ho-chieu-co-thoi-han-la-bao-nhieu-nam-visabaongoc.com-002
ho-chieu-co-thoi-han-la-bao-nhieu-nam-visabaongoc.com-002

Điều kiện để được cấp hộ chiếu phổ thông là gì?

Mọi công dân Việt nam không phân biệt tôn giáo, dân tộc, độ tuổi đều có quyền được cấp hộ chiếu phổ thông.

– Công dân Việt nam chưa được cấp hộ chiếu để xuất cảnh nếu thuộc một trong những trường hợp được quy định tại Điều 21 Nghị định 136/2007/NĐ-CP ngày 17/8/2007 cụ thể như sau:

+ Đang bị truy cứu trách nhiệm hình sự hoặc có liên quan đến công tác điều tra tội phạm.

+ Đang có nghĩa vụ chấp hành bản án hình sự.

+ Đang có nghĩa vụ chấp hành bản án dân sự, kinh tế; đang chờ để giải quyết tranh chấp về dân sự, kinh tế.

+ Đang có nghĩa vụ chấp hành quyết định xử phạt hành chính, nghĩa vụ nộp thuế và những nghĩa vụ khác về tài chính trừ trường hợp có đặt tiền, đặt tài sản hoặc có biện pháp bảo đảm khác để thực hiện nghĩa vụ đó.

+ Vì lý do ngăn chặn dịch bệnh nguy hiểm lây lan.

+ Vì lý do bảo vệ an ninh quốc gia và trật tự an toàn xã hội.

ho-chieu-co-thoi-han-la-bao-nhieu-nam-visabaongoc.com-001
ho-chieu-co-thoi-han-la-bao-nhieu-nam-visabaongoc.com-001

+ Có hành vi vi phạm về hành chính về xuất nhập cảnh theo quy định của Chính phủ.

Thời hạn hộ chiếu cấp cho công dân Việt Nam là bao nhiêu năm?

– 10 năm đối với công dân từ đủ 14 tuổi trở lên, trừ trường hợp:

+ Công dân ở nước ngoài về nước bằng hộ chiếu do cơ quan đại diện Việt Nam ở nước ngoài cấp, không đủ điều kiện làm thủ tục cấp lại.

+ Công dân thuộc trường hợp chưa được xuất cảnh nhưng được Bộ trưởng Bộ Công an quyết định cho xuất cảnh.

–  05 năm đối với:

+ Trẻ em từ 09 tuổi đến dưới 14 tuổi (Độ tuổi này không được cấp chung vào hộ chiếu của cha hoặc mẹ).

+ Hộ chiếu cấp chung cho công dân Việt Nam và con dưới 09 tuổi.

Ngoài ra, công dân bổ sung con dưới 09 tuổi vào hộ chiếu của mình thì thời hạn sau bổ sung như sau:

+ Hộ chiếu còn thời hạn không quá 05 năm thì giữ nguyên.

+ Hộ chiếu còn thời hạn trên 05 năm thì điều chỉnh xuống còn 05 năm.

Mọi chi tiết tư vấn thủ tục xuất nhập cảnh xin liên hệ:

CÔNG TY TNHH VISA BẢO NGỌC

88-90 TRẦN HỮU TRANG,P.10, PHÚ NHUẬN,TP.HCM

Đt: (08) 384 52 850 – 0918 126 190 (Zalo, Line) – 0916926190 (Zalo,Line, Viber) – Mr.Cường

0915526190 – 0983915304 Ms. Trang

Email: visabaongoc@gmail.com

Facebook:htpp://facebook.com/visabaongoc

Website: https://visabaongoc.com/

 

Trả lời

Thư điện tử của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *